MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 794 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
604278065
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - การติดตั้งวินโดวส์และการแบ็คอัพข้อมูล Samsung M.2 NVMe 960 E
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
การติดตั้งวินโดวส์และการแบ็คอัพข้อมูล Samsung M.2 NVMe 960 E

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Pong472
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 29, 2017
ตอบ: 2

ตอบตอบ: Fri Jun 30, 2017 12:41 am    ชื่อกระทู้: การติดตั้งวินโดวส์และการแบ็คอัพข้อมูล Samsung M.2 NVMe 960 E ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับ ผมสนใจจะซื้อ Samsung M.2 NVMe 960 EVO 500GB มาใช้งานครับ ผมใช้ Mainboard Z270 ครับ มีคำถามดังนี้ครับ

1. เวลาติดตั้งวินโดวส์ 10 pro ติดตั้งได้เลยแบบ ssd ใช่ไหมครับ ไม่ต้องมีไดรเวอร์อะไรก่อนติดตั้ง
2. เวลาผมลงวินโดวส์ 10 กับ ssd m.2 ผมสามารถโคลนข้อมูลเป็นอิมเมจไฟล์ (ใช้ Acronis True Image) จาก ssd m.2 ไปยัง harddisk sata และเวลา restore จาก harddisk sata ไปยัง m.2 ได้ไหมครับ
3. ssd m.2 เวลาใช้งานไปสักพัก ยังต้อง secure erase แบบ ssd ปกติใช่ไหมครับ แล้ว samsung มีโปรแกรมสำหรับ secure erace ใช่ไหมครับ
4. ใส่แบบไม่มีซิงค์ ความเร็วในการอ่านเขียน จะตกเยอะไหมครับ เคยอ่านเจอว่าถ้าร้อนมาก ความเร็วก็จะตกมาก
5. ถ้าผมโคลนวินโดวส์จาก harddisk sata ที่ลงวินโดวส์ 10 fpp ไปยัง ssd m.2 แล้วที่ตัว harddisk sata ยังไม่ลบวินโดวส์ทิ้ง จะทำให้มีปัญหาการ activate windows หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
Chawin
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 09, 2012
ตอบ: 19879

ตอบตอบ: Fri Jun 30, 2017 12:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับ

1. เวลาติดตั้งวินโดวส์ 10 pro ติดตั้งได้เลยแบบ ssd ใช่ไหมครับ ไม่ต้องมีไดรเวอร์อะไรก่อนติดตั้ง
- ถ้า Mainboard รองรับ NVme ก็สามารถติดตั้งได้เลยครับ ส่วน Driver ค่อยไปลงหลังจากลง Windows เสร็จแล้ว เพื่อให้ SSD วิ่งเต็ม Speed ครับ

2. เวลาผมลงวินโดวส์ 10 กับ ssd m.2 ผมสามารถโคลนข้อมูลเป็นอิมเมจไฟล์ (ใช้ Acronis True Image) จาก ssd m.2 ไปยัง harddisk sata และเวลา restore จาก harddisk sata ไปยัง m.2 ได้ไหมครับ
- เก็บเป็น Image แล้ว restore กลับได้ครับ ( Acronis True Image ต้องเป็น ปี 2016 ที่รองรับ NVme นะครับ ไม่งั้นจะมองไม่เห็น SSD )

3. ssd m.2 เวลาใช้งานไปสักพัก ยังต้อง secure erase แบบ ssd ปกติใช่ไหมครับ แล้ว samsung มีโปรแกรมสำหรับ secure erace ใช่ไหมครับ
- SSD รุ่นใหม่ๆแทบจะไม่ต้อง secure erase แล้วครับ ใช้งานตามปกติได้เลยครับ
- ตัว Samsung จะมีโปรแกรม SAMSUNG MAGICIAN ใว้ใช้สำหรับ secure erase แต่ตัวโปรแกรมจะเป็นแบบ Install บน Windows ทำให้ไม่สามารถ secure erase SSD ที่เป็นตัว Boot ได้ครับ

4. ใส่แบบไม่มีซิงค์ ความเร็วในการอ่านเขียน จะตกเยอะไหมครับ เคยอ่านเจอว่าถ้าร้อนมาก ความเร็วก็จะตกมาก
- ตรงส่วนนี้ผมไม่ทราบข้อมูลครับ แต่ยังไม่เคยเจอลูกค้ามีปัญหาเรื่องความร้อนกันนะครับ

5. ถ้าผมโคลนวินโดวส์จาก harddisk sata ที่ลงวินโดวส์ 10 fpp ไปยัง ssd m.2 แล้วที่ตัว harddisk sata ยังไม่ลบวินโดวส์ทิ้ง จะทำให้มีปัญหาการ activate windows หรือเปล่าครับ
- ไม่มีปัญหาเรื่อง Activate ครับ แต่ถ้าเป็น Windows 10 ที่ลงแบบ UEFI หลังจากโคลนมาเสร็จแล้วควรจะถอดตัวเดิมออกก่อน แล้ว Boot เข้าตัวใหม่ไปรีสตาร์ก่อน 1 ครั้ง จากนั้นค่อยใส่ตัวเดิมกลับเข้าไปครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
Pong472
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 29, 2017
ตอบ: 2

ตอบตอบ: Sun Jul 02, 2017 2:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากครับ Very Happy
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.