MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 159 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
613195748
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - ขอถามเรื่องแรมโน๊ตบุคแบบValueกับPremium
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
ขอถามเรื่องแรมโน๊ตบุคแบบValueกับPremium

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
bamboothun
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Feb 20, 2008
ตอบ: 16

ตอบตอบ: Thu Feb 21, 2008 10:55 am    ชื่อกระทู้: ขอถามเรื่องแรมโน๊ตบุคแบบValueกับPremium ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

-อยากทราบความแตกต่างของแรมแบบValueกับPremium คับ
-การใช้งานแบบใหนที่เหมาะสมกับแรมแบบValueแบบใหนเหมาะกับPremium คับ
-ถ้าพูดถึงความเสถียรภาพในการใช้งานควรเลือกแรมแบบใหนคับ หรือทั้งสองแบบเหมือนกัน
-โน๊ตบุคผมToshiba Satellite M100 2141T เมนบอร์ดToshiba HAQAAแรมมากับเครื่อง512
PC2 4300 (266MHz) แต่ที่งงอยู่ตอนนี้คือว่าจากเท่ารู้มาPC2 4300 มันบัส533 แล้วไมมันดัน
อยู่ที่266MHzเองอ่า
-แล้วถ้าผมจะเพิ่มแรมสัก1GBท่านจะแนะนำให้ผมใช้แรมแบบใหนดี ถ้าการใช้งานผมเปน
แบบนี้ ไม่เล่นเกม(ถึงเล่นก็น้อยมาก แถมเปนเกมเบาๆด้วย) ใช้พิมพ์งาน ดูหนังDVD ฟังเพลง
เล่นเนต โปรแกรมพวกPhotoshopบางครั้ง อนาคตคาดว่าจะใช้ในการเรียนเขียนโปรแกรม
พวกJAVA ,C++เปนต้นคับ
-ถ้าแรมผมเปน512MB(533) แต่อีกตัว1GB(667) เครื่องจะมีปัญหาในการทำงานป่าวคับ
-สุดท้ายอยากทราบว่าแรมที่บอกว่าValueหรือPremiumมันเปนยี่ห้อไรกันอ่าคับ แล้วแรมที่นี่
ทางร้านมีการทดสอบก่อนขายหรือป่าวคับ

ปล.จากการเฝ้าติดตามดูมา คิดว่าที่นี่ขายแรมมีคุณภาพสูง อีกทั้งยังมีบุคลากรที่เชี่ยวชาญสามารถไขข้อข้องใจได้เกือบทุกอย่าง ดูแลลูกค้าดีมาก หรือไม่ใช่ลูกค้าหากสงสัยก็ยินดีตอบคำถามให้แสดงว่าทีมงานที่นี่ทำงานด้วยความจิงจัย ซึ่งหายากมากนักในปัจจุบันนี้ และผมก็ไว้วางใจและพร้อมที่จะเปนลูกค้าของที่นี่ อิอิ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
sakata
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 15, 2005
ตอบ: 1743

ตอบตอบ: Thu Feb 21, 2008 11:27 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอตอบเป็นข้อๆ นะครับ

คำพูด:
-อยากทราบความแตกต่างของแรมแบบValueกับPremium คับ

Value กับ Premium คือ เกรดของแรมซึ่งความต่างกันคือ Value จะผ่านการทดสอบ พอสมควรแล้วถึงจะนำมาวางขาย ในขณะที่ Premium ทำการ Test ในทุกสภาวะ กับ เครื่อง Brand name หลายรุ่นครับ และหลังจาก Test ในทุกสภาวะ หรือ 100% จึงค่อยนำมาวางขายครับ

คำพูด:
-การใช้งานแบบใหนที่เหมาะสมกับแรมแบบValueแบบใหนเหมาะกับPremium คับ

ทุกแบบแทบจะเรียกได้ว่า ทำงานได้กับทั้ง Value และ Premium ครับ
การเปรียบเทียบระหว่าง Value กับ Premium จะเป็นในเชิง ความมั่นใจทางสินค้ามากกว่า ว่าใส่ไปแล้วไม่เกิดปัญหาในภายหลัง

คำพูด:
-ถ้าพูดถึงความเสถียรภาพในการใช้งานควรเลือกแรมแบบใหนคับ หรือทั้งสองแบบเหมือนกัน

เรื่องความเสถียรภาพ เหมือนกันครับ แต่สำหรับ Value อาจจะต้องเลือกดูว่า ผลิตมาอย่างไร โรงงานที่ผลิตมาน่าเชื่อถือขนาดไหน

แต่สำหรับที่ MemoryToday เราได้ทำการเลือก Ram Value Grade ที่มีคุณภาพดีที่สุดมาอยู่แล้วครับ

คำพูด:
-โน๊ตบุคผมToshiba Satellite M100 2141T เมนบอร์ดToshiba HAQAAแรมมากับเครื่อง512
PC2 4300 (266MHz) แต่ที่งงอยู่ตอนนี้คือว่าจากเท่ารู้มาPC2 4300 มันบัส533 แล้วไมมันดัน
อยู่ที่266MHzเองอ่า

อย่างที่เข้าใจถูกต้องแล้วครับ สำหรับ PC2 4300 มันคือบัส 533 แต่ที่เห็นเป็น 266 แสดงว่าใช้ โปรแกรม CPU-Z ในการเชค ซึ่ง CPU-Z จะมองเห็น บัสของแรมแค่ครึ่งเดียวเท่านั้นครับ

DDR ย่อมาจาก Double Data Rate ครับ ซึ่ง Rate ของ บัส 533 ก็คือ 266 (533/2 = 266) นั่นเอง และ CPU-Z ก็เห็น Rate นั้นจึงอ่านได้ 266 ครับ

คำพูด:
-แล้วถ้าผมจะเพิ่มแรมสัก1GBท่านจะแนะนำให้ผมใช้แรมแบบใหนดี ถ้าการใช้งานผมเปน
แบบนี้ ไม่เล่นเกม(ถึงเล่นก็น้อยมาก แถมเปนเกมเบาๆด้วย) ใช้พิมพ์งาน ดูหนังDVD ฟังเพลง
เล่นเนต โปรแกรมพวกPhotoshopบางครั้ง อนาคตคาดว่าจะใช้ในการเรียนเขียนโปรแกรม
พวกJAVA ,C++เปนต้นคับ

จากประสบการณ์ที่ใส่แรมมา สำหรับ Toshiba ส่วนใหญ่แล้วจะค่อนข้างเลือกแรมครับ เวลาใส่ Value มักจะใส่ไม่ขึ้นอยู่เสมอ
ทางเราจึงแนะนำ เกรด Premium ให้กับ ลูกค้าที่นำ Toshiba มาเพิ่มแรมครับ

คำพูด:
-ถ้าแรมผมเปน512MB(533) แต่อีกตัว1GB(667) เครื่องจะมีปัญหาในการทำงานป่าวคับ

สำหรับ 667 สามารถใส่ร่วมกับ 533 ได้ครับ ไม่มีปัญหาในการทำงาน

แต่ให้พึงระลึกไว้เสมอว่า หากใส่ 667 ตัว 667 จะ Downgrade ตัวเองให้เป็น 533 ครับ

คำพูด:
-สุดท้ายอยากทราบว่าแรมที่บอกว่าValueหรือPremiumมันเปนยี่ห้อไรกันอ่าคับ แล้วแรมที่นี่
ทางร้านมีการทดสอบก่อนขายหรือป่าวคับ

สำหรับ Value จะมีหลักๆ อยู่ 3 ยี่ห้อครับ

Hynix
Aeneon
Kingston

ส่วน Premium เราเลือกของ Transcend ครับ

คำพูด:
ปล.จากการเฝ้าติดตามดูมา คิดว่าที่นี่ขายแรมมีคุณภาพสูง อีกทั้งยังมีบุคลากรที่เชี่ยวชาญสามารถไขข้อข้องใจได้เกือบทุกอย่าง ดูแลลูกค้าดีมาก หรือไม่ใช่ลูกค้าหากสงสัยก็ยินดีตอบคำถามให้แสดงว่าทีมงานที่นี่ทำงานด้วยความจิงจัย ซึ่งหายากมากนักในปัจจุบันนี้ และผมก็ไว้วางใจและพร้อมที่จะเปนลูกค้าของที่นี่ อิอิ

ขอบคุณมากครับ

Omake-1(ของแถม) คำแนะนำในการเลือกซื้อแรมให้ตรวจสอบว่าการรับประกันเป็นอย่างไร หากว่าของเสียแล้วเราสามารถ เคลมสินค้าได้ของเลยไหม หรือว่าเราต้องรอใช้ระยะเวลาเท่าไร?

แต่สำหรับ MemoryToday เรื่องการรับประกันคือ Lifetime ครับ และหากสินค้ามีปัญหา นำสินค้ามาคืนที่ร้านได้เลยครับ ทางเราเปลี่ยนสินค้าตัวใหม่ให้ทันทีครับ Very Happy

Omake-2(ของแถม)
ราคาแรม SODDR2 ขนาด 1 GB ทั้ง 533 และ 667 ครับ

SODDR2 1 GB PC4200 (533) - Value 990 บาท
SODDR2 1 GB PC4200 (533) - Premium 1390 บาท

SODDR2 1 GB PC5300 (667) - Value 990 บาท
SODDR2 1 GB PC5300 (667) - Premium 1790 บาท

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก MSN
bamboothun
Customer
Customer

ตอบตอบ: Thu Feb 21, 2008 11:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่ผิดหวังสำหรับคำตอบคับ แต่ก็ขอเวลาเก็บเงินกันหน่อยนะ อิอิ แล้วช่วงนี้ก็ใกล้สอบO-netแล้วด้วย จ๊ากกก ต้องอ่านหนังสือหนักอีกแล้วเรา

พอดีว่าผมอยู่สงขลา ถ้าจะสั่งซื้อต้องทำยังไงบ้างคับ ยังไม่ทราบรายละเอียดเรื่องนี้เลยอ่า แล้วของจะส่งไปที่บ้านหรือเราไปรับที่ไปรษณีย์อ่าคับ

แล้วถ้าเกิดแรมมีปัญหาผมต้องส่งไปที่ใหน ที่อยู่อะไรโปรดบอกรายละเอียดด้วย แล้วทางร้าน
จะส่งแรมตัวใหม่มาให้ทันทีเลยป่าวคับ

แล้วที่บอกว่า .....
สำหรับ 667 สามารถใส่ร่วมกับ 533 ได้ครับ ไม่มีปัญหาในการทำงาน
แต่ให้พึงระลึกไว้เสมอว่า หากใส่ 667 ตัว 667 จะ Downgrade ตัวเองให้เป็น 533

ถ้าอย่างนั้นการดาวเกรดจะทำให้แรมตัวบัส667เสื่อมเร็วป่าวคับ หรือไม่มีผลอะไร กลัวเสียของ
ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกันถ้าไม่แน่จัย ถ้ามีผลก็จะถอดตัว512ออกแน่ๆ

หรือว่าจะแนะนำให้ใส่บัส533เหมือนกัน ซึ่งผมก็คิดว่ามันไม่น่าจะต่างกันสักเท่าไหร่สำหรับ
การทำงานในโน๊ตบุค หรือต่างกันยังไงก็ช่วยบอกหน่อยละกัน ถ้าไม่ต่างกันมากก็จะเอา
SODDR2 1 GB PC4200 (533) - Premium 1390 บาท น่าจะดีกว่า แล้วต่อไปหากต้องการเพิ่ม
เติมอีกก็ถอดตัว512ซัดไปแถวบ้านข้างๆ 555+ แล้วก็ใส่SODDR2 1 GB PC4200 (533)อีกสัก
ตัวที่นี้คงลากVistaได้สบายจัยไม่ต้องชักกระตุก กระตุ๊ก กระตุกอีกแล้วเนอะ
sakata
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 15, 2005
ตอบ: 1743

ตอบตอบ: Thu Feb 21, 2008 3:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คำพูด:
พอดีว่าผมอยู่สงขลา ถ้าจะสั่งซื้อต้องทำยังไงบ้างคับ ยังไม่ทราบรายละเอียดเรื่องนี้เลยอ่า แล้วของจะส่งไปที่บ้านหรือเราไปรับที่ไปรษณีย์อ่าคับ

โอนเงินมาทางบัญชีธนาคาร ได้เลยครับ เลขที่บัญชี 142-0-80371-8 ธนาคารกรุงเทพฯ

หลังจากโอนเงินมาแล้วโทรแจ้งที่อยู่กับเรา ทางเราจะถามรายละเอียด ของ สินค้าที่ต้องการ และ ที่อยู่ที่จะให้จัดส่งครับ

เมื่อเราตรวจสอบ ว่ามีการโอนเงินมาแล้วเราจะทำการจัดส่งให้ทันที รวมถึงโพสต์ภาพ และ หมายเลข EMS เพื่อให้ตรวจสอบด้วยว่าตอนนี้ของอยู่ที่ไหนด้วยครับ Very Happy

อย่าลืมค่าจัดส่ง100 บาทด้วยนะครับ

คำพูด:
แล้วถ้าเกิดแรมมีปัญหาผมต้องส่งไปที่ใหน ที่อยู่อะไรโปรดบอกรายละเอียดด้วย แล้วทางร้าน
จะส่งแรมตัวใหม่มาให้ทันทีเลยป่าวคับ

แรมมีปัญหา ส่งกลับมาได้เลยครับ ตามที่อยู่เดิม เมื่อส่งมาแล้วเราจะส่งตัวใหม่กลับไปให้ครับ

คำพูด:
แล้วที่บอกว่า .....
แต่ให้พึงระลึกไว้เสมอว่า หากใส่ 667 ตัว 667 จะ Downgrade ตัวเองให้เป็น 533

ถ้าอย่างนั้นการดาวเกรดจะทำให้แรมตัวบัส667เสื่อมเร็วป่าวคับ หรือไม่มีผลอะไร กลัวเสียของ
ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกันถ้าไม่แน่จัย ถ้ามีผลก็จะถอดตัว512ออกแน่ๆ

ไม่มีผลอะไรครับ ใช้งานได้ปกติ Very Happy

คำพูด:
หรือว่าจะแนะนำให้ใส่บัส533เหมือนกัน ซึ่งผมก็คิดว่ามันไม่น่าจะต่างกันสักเท่าไหร่สำหรับ
การทำงานในโน๊ตบุค หรือต่างกันยังไงก็ช่วยบอกหน่อยละกัน ถ้าไม่ต่างกันมากก็จะเอา
SODDR2 1 GB PC4200 (533) - Premium 1390 บาท น่าจะดีกว่า แล้วต่อไปหากต้องการเพิ่ม
เติมอีกก็ถอดตัว512ซัดไปแถวบ้านข้างๆ 555+ แล้วก็ใส่SODDR2 1 GB PC4200 (533)อีกสัก
ตัวที่นี้คงลากVistaได้สบายจัยไม่ต้องชักกระตุก กระตุ๊ก กระตุกอีกแล้วเนอะ

ไม่ต่างกันมากครับ Very Happy

ใส่ได้นิ่มๆ ครับ

Vista จะใช้แรมอย่างต่ำ ในการ Standby 1 GB ครับ มี 512 กระตุกแน่นอนครับ Twisted Evil

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก MSN
bamboothun
Customer
Customer

ตอบตอบ: Thu Feb 21, 2008 10:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea ว่างๆหรือโอกาสดีๆก็Reviewวิธีใส่แรมของToshibaให้ดูบ้างนะคับ จะได้พอเปนแนวทาง
สำหรับมือใหม่อย่างเราๆ อิอิ Wink
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.