MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 169 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
613207788
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - เกร็ดความรู้เรื่องค่าCAS Latency +ข้อสงสัยนิดหน่อยคับ
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
เกร็ดความรู้เรื่องค่าCAS Latency +ข้อสงสัยนิดหน่อยคับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
bamboothun
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Feb 20, 2008
ตอบ: 16

ตอบตอบ: Mon Feb 25, 2008 10:07 pm    ชื่อกระทู้: เกร็ดความรู้เรื่องค่าCAS Latency +ข้อสงสัยนิดหน่อยคับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หลายท่านคงจะเคยได้ยินหรือได้เห็นจากร้านที่จำหน่ายแรมอย่างเช่น Corsair DDR XMS 512 MB PC3200 / 2-7-3-3 ไอ้ตัวเลขพวกนี้หลายท่านก็เอาไปแทงหวยบ้างถูกบ้างไม่ถูกบ้างอันนี้ผมก็ไม่แน่ชัดว่าเป็นเลขเด็ดหรือป่าว ฮาๆๆ แต่ว่ากันในเรื่อง overclock ตัวเลขพวกนี้สำคัญ เพราะเราจะมาปรับแต่ง CAS Latency หรือที่เราเรียกกันสั้นๆว่า CL

CAS Latency คืออะไร?? ผมจะอธิบายให้ฟังว่าไอ้ตัวเลขต่อท้ายสามสี่ตัวเนี้ยแหละจะเป็นค่าของเวลาที่แรมจะทำการหน่วงข้อมูลแล้วส่งต่อไปยัง Chip Set โดยถ้าค่ายิ่งต่ำเท่าไรแรมก็จะส่งข้อมูลได้เร็วขึ้นเท่านั้น แต่ถ้าค่าตัวเลขสูงแรมก็จะหน่วงข้อมูลไว้แล้วค่อยส่งไปที่ Chip Set ครับผลที่ได้นั้นก็คือการประมวลผลของระบบก็จะมีความล่าช้าตามไปด้วย จะเห็นว่าแรมที่ดังๆราคาแพงๆเช่น Corsair / OCZ / KINGSTON ฯลฯ จะใช้ CL2 กันทั้งนั้นซึ่งถือว่าตํ่าที่สุดแล้วจะเห็นว่าท่านเซียนๆจะแนะนำให้ปรับเป็น CL 2 หรือ 2-2-2 กันแทบทั้งนั้นหรือทำให้ตัวเลขตํ่าที่สุด แต่แรมทุกตัวถึงแม้เป็นรุ่นเดียวกันก็ไม่ใช่ว่าจะรับ Cas 2 ได้ทุกตัวทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับชนิดและคุณภาพแรมที่ใช้ด้วยนะครับ บางตัวก็ปรับได้แค่ 3 เท่านั้นแต่แรมตัวไหนไม่สามารถรับ Cas2 ได้ก็จะบูตไม่ขึ้นบ้างหรือใช้งานไปก็จะมีอาการค้างหรือ Error บ้างแต่อาการนี้ก็แก้ไขได้นะครับคือการเพิ่มไฟนั้นเองแต่ก็ต้องระบายความร้อนที่ตัวแรมด้วยนะครับถ้าแรมตัวไหนปรับ Cas2 ได้ก็จะได้ก็จะทำให้ performance ในส่วนของแรมเพิ่มขึ้นโดยประมาณ 5-10% ทีเดียวครับ

-เอาละคับทีนี้มาถึงข้อสงสัยส่วนตัวบ้างนะคับ
คือเท่าที่ได้ลองอ่านดูก็ได้เข้าใจว่าแรมแต่ละตัวมันจะมีค่าCAS Latency เฉพาะตัว แล้วถ้า
เกิดแรมที่เราใช้สองตัวมีค่าCAS Latency ต่างกันแล้วแรมจะมีปัญหาในการทำงานหรือ
ปล่าวคับ ทำให้แรมเสื่อมเร็วขึ้นปล่าว ที่สำคัญมันจะส่งผลอะไรกับโน๊ตบุคเราบ้างคับ

-อันนี้คนละเรื่องเดียวกับคับ เคยได้ยินมาว่าควรใส่แรมที่มีบัสเท่ากับบัสของCPU เช่น ถ้าCPU
เราบัส667เราก็ควรใส่แรมบัส667ด้วย .... อันนี้จำเป็นหรือปล่าวคับว่าต้องเท่ากัน เพราะแรม
ที่ติดมาตอนซื้อของผมมันก็บัส533เอง ซึ่งมันก็ทำงานได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยคิดว่าน่าจะ
ไม่มีผลอะไร แต่ถ้ามันเท่ากันก็น่าจะมีผลดีอะไรสักอย่าง(ที่ผมไม่รู้...)

ปล.ตัดสินใจจะซื้อแล้วแต่ติดปัญหาเรื่องนี้อยู่เลยมาถามให้หายคาใจไปเลย

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากhttp://www.overclockzone.com/t_u_m/4-04/overclock5/index.html
ใครสนใจเรื่องนี้ก็ไปอ่านเพิ่มเติมได้ตามลิงค์เลยคับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
bamboothun
Customer
Customer

ตอบตอบ: Mon Feb 25, 2008 10:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เพิ่มเติมนิดนึงคับ
สำหรับแรมDDRทั่วไปจะมีค่าCASอยู่ที่3 และแรมคุณภาพดีจะอยู่ที่1.5-2
ส่วนแรมDDR2ทั่วไปจะมีค่าCASอยู่ที่4 และแรมคุณภาพดีจะอยู่ที่3.5

ข้อมูลจากหนังสือPC BUYER'S GUIDE
TIM
Site Admin
Site Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 03, 2004
ตอบ: 2529

ตอบตอบ: Tue Feb 26, 2008 12:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เครื่องประกอบ กับเครื่องแบรนด์เนม การตั้งค่ามาไม่เหมือนกันครับ

เมนบอร์ดประกอบปรับเปลี่ยนได้หลายอย่าง ตามความต้องการ ซึ่งก็เป็นข้อดีประการหนึ่ง
แต่โน๊ตบุ๊คแบรนด์เนมจะถูกตั้งค่ามาแล้ว ใส่แปลก ๆ ไปก็อาจจะทำงานไม่ได้ดีเท่ากับที่เค้าเลือกมาให้ตั้งแต่ต้นครับ

และยิ่งถ้าเป็น Server ใส่แรมแปลก ๆ ไปก็ไม่ยอมบูท หรือไม่ก็แฮงค์ประจำ

สรุปว่าใส่แบบเดียวกับที่เค้าให้มาน่าจะดีที่สุดครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
bamboothun
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Feb 26, 2008 1:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แรมตัวเดิมของผม4-4-4 แล้วแรมTranscend(SO DDR2 1 GB PC4200 (533) - Premium
Notebook 1,390 บาท )ที่แนะนำมามีค่าCLเท่าไหร่คับ แล้วมันจะเข้ากันได้กับตัวเดิมปล่าว
ตัวเดิม(512MB bus533 CL4)

แรมเดิมผม512bus533 จะซื้อเพิ่มเป็น1GBbus533 ซึ่งบัสเท่ากันก็น่าจะเข้ากันได้ดี แต่ขนาด
ไม่เท่ากันอ่าคับ ทำงานนะทำงานได้แน่ แต่ถ้าพูดถึงความเสถียรภาพระยะยาวหละเป็นยังไง
TIM
Site Admin
Site Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 03, 2004
ตอบ: 2529

ตอบตอบ: Tue Feb 26, 2008 5:11 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

บัส 533 CL 4-4-4 เหมือนกันครับ
ส่วนเรื่องความเสถียรระยะยาวไม่มีปัญหาครับ
เผลอ ๆ ใส่แล้ว ตรง Channel อาจจะขึ้นเป็น Dual ก็ได้ครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.