MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 764 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
604359785
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - ขอทราบวิธีทำ Secure Erase SSD หน่อยครับ
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
ขอทราบวิธีทำ Secure Erase SSD หน่อยครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
FRESH
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 01, 2016
ตอบ: 4

ตอบตอบ: Fri Apr 01, 2016 1:35 pm    ชื่อกระทู้: ขอทราบวิธีทำ Secure Erase SSD หน่อยครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมซื้อ Transcend MTS800 M.2 SSD 256GB จาก Memorytoday มา
ผมลองค้นหาในเน็ต ถ้าใช้คำสั่ง fomat ของ windows10 มันจะไม่ล้างข้อมูลออกหมดจะช้า
ไม่เหมือนลงใหม่ครั้งแรก เพราะผมลง 2รอบแล้ว ลองทดสอบดู
คราวนี้จะลงแบบจริงจัง แต่ผมทำ Secure Erase ไม่เป็น

1. เท่าที่ดูว่าเห็นว่า โปรแกรม PartedMagic ดีสุด แต่หาดูวิธี youtube แล้วงง เพราะเป้นอังกฤษ
แถมมี sleep frozed อีก กลัวว่าทำไปแล้วผิดพลาด เปิดssd ไม่ได้

2. PartedMagic ดูในเว็บผู้ผลิตมันต้องเสียเงิน 9$ ด้วยใช่ไหมครับ ไม่ใช่ freeware

เหลือแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ เพราะไม่สะดวกยก Notebook ไปที่ร้าน ให้สอนทำ
ถ้าไม่ได้จริงๆ คงต้องยกไป

คิดว่า windows10 มันฉลาดแล้ว ลบ partiron จะเหมือน Secure Erase เลยรึเปล่าหว่า??[/b]
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
Chawin
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 09, 2012
ตอบ: 19879

ตอบตอบ: Fri Apr 01, 2016 2:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับ

ใช้ PartedMagic จะง่ายสุดแล้วครับ

ก่อนหน้านี้จะเป็น freeware ครับแต่ตอนนี้ต้องซื้อ ก็ลองหาโหลดจากเวบอื่นๆดูครับ

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1897858-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-Secure-Erase-SSD-%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2-PartedMagic

วิธีใช้ดูตามลิ้งนี้ก็ได้ครับ คร่าวๆก็คือ

1. โหลดมาไรท์ลงแผ่น หรือทำใส่ USB บูท

2. เปิดเครื่องแล้วบูทเข้า PartedMagic

3. เลือก Erase Disk > Internal:Secure Erase

4. โปรแกรมจะบังคับให้ Sleep เครื่อง แล้วก็เปิดขึ้นมาใหม่

5. เลือก Erase Disk อีกรอบ

6. เสร็จครับ

ถ้าไม่มีปัญหาอะไร จริงๆแล้วแค่ Delete Volume ให้หมดก่อนลง Windows ก็พอแล้วมั้งครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
FRESH
Customer
Customer

ตอบตอบ: Fri Apr 01, 2016 7:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ใช้ Rufus ทำ usb boot แล้วกับ unetbootin ด้วยอีก
ก็ไม่ผ่านหน้า System up setting device.... มันไม่ยอมขึ้นว่า done แบบในคลิป
ผมหาโหลดใช้เวอร์ชั่นล่าสุดเลย pmagic_2016_03_02

ดูคลิปนี้ครับ เห็นมันใหม่ๆ
https://www.youtube.com/watch?v=gCBvM3jtiTk

ดูคลิป นาทีที่ 3:22 พอมันโหลดมาถึง System up setting device....
แล้วก็ค้างตรงนั้น ไม่ผ่านไปเข้าโปรแกรมสักที

ไม่รู้ตั้งค่าไหนอีก Crying or Very sad
Chawin

ตอบตอบ: Sat Apr 02, 2016 11:40 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าบูทมาถึงหน้านั้นได้ ไม่น่าจะเกี่ยวกับโปรแกรมทำ USB บูทแล้วครับ

ลองเปลี่ยน Mode การบูทดูนะครับ UEFI ไม่ก็ Legacy ครับ ลองดู

หรือจะมีอีกอย่างลองใช้ Tool ของ Transcend ดูครับ

http://th.transcend-info.com/Support/Software-10/

แต่มันรันบน Windows ต้องบูท Windows ในลุกอื่นนะครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
FRESH
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Apr 05, 2016 4:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองปรับเป็น Legacy ก็ยังบู้ตไม่เข้าโปรแกรมครับ
ใช้ Rufus ปรับทั้ง GPT กับ MBR ก็บู้ตไม่เข้า

แล้วถ้าใช้โปรแกรม SSD Scope ของ Transcend เลย
ผมต้องลง windows ใน HDD ชั่วคราว แล้วติดตั้ง SSD Scope
แล้วสั่งSecure Erase บน MTS80 อีกทีใช่ไหม
ระหว่างติดตั้ง SSD Scope จำเป็นต้องลง driver ให้ครบอีกทีไหมอ่า (รู้สึกเสียเวลามากเลย)
แบบนี้จะมันจะลบล้างข้อมูลเหมือนจากโรงงานไหม

ไม่งั้นแนะนำ parted magic หน่อยครับ ไม่ผ่านจริงๆ
FRESH
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Apr 05, 2016 5:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เมื่อกี้เช็ึแล้วว่า
SSD Scope ของ Transcend ไม่ eraser secure NOT support windows8 or later
ดูตรง manul อ่า
ครับจบเลย Crying or Very sad
Chawin

ตอบตอบ: Thu Apr 07, 2016 12:07 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ส่วนตัวแล้วถ้า PartedMagic บูทไม่ได้ผมจะเปลี่ยนเครื่องครับ

เพราะ HW บางตัวอาจจะทำให้มันบูทไม่ได้ กรณีนี้เปลี่ยนเครื่องที่ใช้ก็จะบูทได้ไม่มีปัญหา

แต่อันนี้เป็น M.2 น่าจะยากหน่อย

ก็แนะนำว่าไม่ต้อง Secure Erase ก็ได้ครับ Delete Volume เฉยๆก็พอ

หรือไม่ก็นำมาให้ที่ร้านทำให้ก็ได้ครับ

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.