MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 154 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
614655599
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - สอบถามครับ เรื่อง SSD
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
สอบถามครับ เรื่อง SSD

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
zizadevil
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 04, 2012
ตอบ: 11

ตอบตอบ: Wed Jun 20, 2012 11:07 pm    ชื่อกระทู้: สอบถามครับ เรื่อง SSD ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

1.การทำSecure Erase SSD ทำเฉพาะตอนที่เราจะต้องลงวินโดวใหม่ใช่ไหมครับ มันเหมือนกับการFormat Harddisk ใช่ไหมคับ??

2ถ้าเราแบ่งPartition เป็น2 Partition ความเร็วของSSD มันจะลดลงเยอะไหมครับ อย่างของผมเนี่ยใช้ SSD vertex 4 128gb แต่เอามาต่อกับโน๊ตบุคSATA 2น่ะคับ เนี่ยควรแบ่งpartition ไหมครับ??

3.เรื่องอายุของการใช้งานของSSD เนี่ยมีอายุการใช้งานประมาณกี่ปีคับ ถ้าผมใช้โน๊ตบุค ทำงาน โหลดหนัง เน้นเล่นเกม เนี่ย มันจะเสียเร็วไหมครับ อายุของSSD เนี่่ย มันขึ้นอยู่กับการเขียนข้อมูลรึป่าวคับ เช่น ถ้าเราลงวินโดวใหม่บ่อยๆ มันจะเสียเร็ว?? เพราะเราเขียนข้อมูลบ่อยๆ ผมเข้าใจถูกไหมคับ

4.มันจำเป็นถึงขั้นย้าย folders ที่ไม่ต้องการให้เขียนลง SSD ออกไป Drive อื่น
เช่น TEMP, Temporary Internet Files, Firefox's cache, User's Download มันจำเป็นไหมอ่ะ
ผมอ่านจาก
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1781570-ใช้-SSD-ให้-Dee-Dee-กันดีก่า%28-%29

5.ประกันของVertex 4 มัน5ปี แต่ถ้าเราใช้ไป2-3ปี แล้วความเร็วHdมันลดลงเยอะ สามารถเปลี่ยนได้ไหมคับ ประกันมันประกันเรื่องอะไรมั้งคับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
Lertsak
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 02, 2010
ตอบ: 1124

ตอบตอบ: Thu Jun 21, 2012 11:27 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขออนุญาตตอบเป็นข้อๆนะครับ

1.การทำSecure Erase SSD ทำเฉพาะตอนที่เราจะต้องลงวินโดวใหม่ใช่ไหมครับ มันเหมือนกับการFormat Harddisk ใช่ไหมคับ??

ตอบ: การทำ Secure Erase นั้นเป็นการที่ทำให้ข้อมูลที่ฝั่งใน Sector ในทุก Sector ของ HDD หรือ Cell ทุกๆ Cell ใน NAND Flash ของ SSD นั้นถูกลบจนหมดสิ้นครับ

ในขณะที่การ Format นั้นเป็นการจัดเรียงให้ Storage ประเภทนั้นพร้อมที่จะบรรจุ Format file ที่ OS รูปแบบนั้นๆรองรับการใช้งานครับ

แต่สุดท้ายแล้ว OS (หรือตัว Installer) ก็ต้องสั่ง Format SSD อยู่ดี เพราะถ้า Partition ใน SSD (หรือ Storage รูปแบบอื่นๆ) ไม่ได้ถูก Format แล้ว Partiton นั้นๆก็จะไม่สามารถใช้งานได้ครับ

เพราะฉะนั้นควรจะทำการ Secure Erase SSD ทุกครั้งที่จะนำ SSD ไปลง OS ใหม่ หรือนำไปใช้งานในลักษณะอื่นๆนะครับ

2ถ้าเราแบ่งPartition เป็น2 Partition ความเร็วของSSD มันจะลดลงเยอะไหมครับ อย่างของผมเนี่ยใช้ SSD vertex 4 128gb แต่เอามาต่อกับโน๊ตบุคSATA 2น่ะคับ เนี่ยควรแบ่งpartition ไหมครับ??

ตอบ: ไม่ครับ แต่ปัจจัยที่ทำให้ความเร็วลดลงจากการใช้งานก็คือ เมื่อใช้ความจุของ SSD เกินกว่า 80% ของพื้นที่ทั้งหมดครับ

แต่ทางที่ดี ขอไม่แนะนำให้แบ่ง Partition แล้วกันนะครับ เพราะถ้าเกิดพื้นที่ใน Partition นั้นๆใช้จนเกือบเต็มก็ส่งผลถึงประสิทธภาพของ Storage เช่นกันครับ

3.เรื่องอายุของการใช้งานของSSD เนี่ยมีอายุการใช้งานประมาณกี่ปีคับ ถ้าผมใช้โน๊ตบุค ทำงาน โหลดหนัง เน้นเล่นเกม เนี่ย มันจะเสียเร็วไหมครับ อายุของSSD เนี่่ย มันขึ้นอยู่กับการเขียนข้อมูลรึป่าวคับ เช่น ถ้าเราลงวินโดวใหม่บ่อยๆ มันจะเสียเร็ว?? เพราะเราเขียนข้อมูลบ่อยๆ ผมเข้าใจถูกไหมคับ

ตอบ: เรื่องอายุการใช้งานของ SSD เนี่ย ถ้าจะให้กะกันเป็นปีๆเนี่ยคงจะลำบากนะครับ (ถ้า SSD ลูกนั้นใช้มาได้เกิน 2 ปีก็ถือว่าSSD ลูกนั้นทนมากแล้วครับ) เพราะสิ่งที่มีผลกระทบกับอายุของ NAND Flash มีอยู่ 2 อย่างคือการเขียน และการลบแบบกายภาพครับ (อย่างเช่นการ Secure Erase เป็นต้น)

ยิ่งมีการเขียนข้อมูลลงบนตัว SSD มากเท่าไหร่ NAND Flash ก็ยิ่งเสื่อมเร็วเท่านั้นครับ

4.มันจำเป็นถึงขั้นย้าย folders ที่ไม่ต้องการให้เขียนลง SSD ออกไป Drive อื่น
เช่น TEMP, Temporary Internet Files, Firefox's cache, User's Download มันจำเป็นไหมอ่ะ
ผมอ่านจาก
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1781570-ใช้-SSD-ให้-Dee-Dee-กันดีก่า%28-%29

ตอบ: ถ้าหากสะดวก ก็ทำไปเลยครับดีแน่นอน

แต่อย่างกรณีปิด Paging Flie นี่ขอแนะนำนิดนึงนะครับว่า RAM ในเครื่องต้องมากพอสมควรนะครับ (ไม่งั้นเวลาใช้งาน คอมอาจจะเกิดอาการสะดุดได้)

ที่สำคัญ อย่าลืมมั่น Back up ข้อมูลใน SSD เป็นประจำนะครับ เพราะเวลาเสียขึ้นมาแล้ว กู้ข้อมูลไม่ได้ทุกกรณีครับ

5.ประกันของVertex 4 มัน5ปี แต่ถ้าเราใช้ไป2-3ปี แล้วความเร็วHdมันลดลงเยอะ สามารถเปลี่ยนได้ไหมคับ ประกันมันประกันเรื่องอะไรมั้งคับ

ตอบ: ถ้า Secure Erase หรือแก้ Align ของตัว Partition แล้วไม่หาย อันนี้เรารับเคลมแน่นอนครับ

การรับประกันนั้นจะคลอบคลุมในเรื่องการอาการเสีย หรือปัญหาจากการใช้ที่ไม่ได้เกิดขึ้นจากการกระทำของผู้ใช้งานครับ

ถ้าหากตัว SSD มีความเสียหายที่เกิดขึ้นจากอุบัติเหตุ, ความเสียหายที่สามารถสัมผัสได้จากกลิ่น (อาการไหม้) หรือการมองเห็น (เช่นรอยแตก)

การรับประกันก็จะสิ้นสุดทันทีครับ

ขอบคุณครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
zizadevil
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 04, 2012
ตอบ: 11

ตอบตอบ: Thu Jun 21, 2012 11:46 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากครับบ Surprised Surprised Surprised
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.