MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 763 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
604271504
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - Dual Channel นั้นสำคัญไฉน
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
Dual Channel นั้นสำคัญไฉน

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Panuwat
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 10, 2005
ตอบ: 806

ตอบตอบ: Sat Jun 10, 2006 6:37 pm    ชื่อกระทู้: Dual Channel นั้นสำคัญไฉน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จากหัวข้อน่ะครับ
หลายๆ ท่านที่ซื้อ คอมพิวเตอร์และโน๊ตบุ๊ตแล้วต้องการเพิ่มหน่วยความจำให้กับเครื่องของตัวเอง ซึ่งในคอมพิวเตอร์รุ่นใหม่ๆ นั้น จะมีระบบเพิ่มประสิทธิภาพของเครื่องที่เกี่ยวกับหน่วยความจำ(RAM) โดยตรง มีชื่อว่า Dual Channel

Dual Channel คืออะไร
ในปัจจุบัน CPU มีความเร็วที่สูงขึ้นมาก ซึ่งทำให้หน่วยความจำในปัจจุบันไม่เร็วพอที่จะส่งข้อมูลให้ทันกับความเร็วในการประมวลผลของ CPU
ซึ่งถ้าหากจะเปลี่ยนให้ RAM นั้นเร็วขึ้นก็ย่อมได้ แต่ว่าของแรงมันก็ย่อมแพงเป็นธรรมดา
ทำยังไงดี?
Dual Channel คือคำตอบของข้อนี้ครับ
การนำแรมของเดิมมาช่วยกันทำงาน โดยการทำงานก็จะคล้ายๆ การนำ Harddisk มาทำ Raid กันนั่นเอง
หากจะพูดเป็นหลักการนั้น ผมก็กลัวจะพูดไม่ละเอียดพอ เด๋วจะอธิบายในลักษณะเปรียบเทียบจะดีกว่า

Dual Channel แล้วเป็นยังไงล่ะ
เปรียบเทียบ การที่ไม่มี Dual Channel ก็จะเหมือนมีถนน 1 เลน ที่รถวิ่งได้ทีละคันที่ความเร็ว 60 KM/Hr
แต่การทำ Dual Channel ก็จะเหมือนกับ ถนนมีเลนให้วิ่งเพิ่มขึ้นอีก รถทำความเร็วได้มากขึ้นกว่าเดิม และปริมาณรถที่วิ่งไปถึงจุดหมายปลายทางก็จะมากกว่าเดิมในเวลาเท่ากัน

พอจะเห็นภาพกันมั้ยครับ
หวังว่าคงจะเห็นนะครับ (ถ้าไม่เห็นก็ถามได้อีกทีนะ)

ทีนี้ ยุคเริ่มแรกของการนำ Dual Channel มาใช้กัน โดยผู้นำในเรื่องนี้ก็จะเป็น Intel นั่นเอง
ซึ่งอุปกรณ์สำคัญของการทำ Dual Channel นั้นก็คือ RAM นั่นเอง (ไม่บอกก็คงรู้กัน= =!)
ซึ่งข้อแม้ก็คือ ต้องใช้แรมเป็นคู่
งงมั้ยเอ่ย?
ก็คือ ต้องใช้แรม 2 แถว หรือ 4 แถว เป็นต้นนะครับ
โดยมีข้อแม้ก็คือ RAM ที่นำมาใช้นั้นต้องมีคุณสมบัติดังนี้
1. มีขนาดที่เท่ากัน(MB)
2. ความเร็วที่เท่ากัน(MHz)
3. Chipset ของ Mainboard หรือตัวเครื่องของโน๊ตบุ๊คนั้นต้องรองรับคุณสมบัตินี้
4. Chipset ของแรมนั้นต้องเหมือนกัน

ภายใต้ข้อจำกัดที่ยุ่งยากเหล่านี้ ทำให้เมื่อยุคแรกๆของการมี Dual Channel นั้นไม่ค่อยจะสวยงามเท่าไร
เพราะกว่าจะหาแรมที่มาคู่กันได้ (บางทียี่ห้อเดียวกันแท้ๆ ยังไม่สามารถทำได้เลย)
โดยก็มีบริษัท RAM บางบริษัทที่ทำขายในรูปแบบ Package ขายคู่ และรับรองว่าใช้Dual Channel ได้แน่นอน
ซึ่ง นั่นก็แพงกว่าซื้อแยกเป็นตัวๆ แน่ๆ
แต่ก็คุ้มครับสำหรับ Intel CPU เช่น Pentium4 และ Celeron ที่ทำให้ประสิทธิภาพเพิ่มจากการที่ไม่มี Dual Channel ถึง 30%-40% เลย

เวลาก็เดินผ่านไปอย่างรวดเร็ว
ณ ปัจจุบัน Dual Channel ได้มีวิวัฒนาการที่ดีขึ้นเรื่อยๆ
บริษัทที่ผลิต Chipset ต่างๆ ทั้งบน PC และ NoteBook ก็ได้ปรับปรุง Chipset ของตัวเอง ให้มีความยืดหยุ่นกับเทคโนโลยีตัวนี้มากขึ้น และพยายามลดข้อจำกัดต่างๆลง
ซึ่งในปัจจุบัน การทำ Dual Channel นั้นไม่ใช่เรื่องยุ่งยากอีกต่อไปแล้วครับ

ใน PC เหลือเพียงข้อจำกัดแค่ MainBoard รองรับเทคโนโลยี กับแรมที่มีความเร็วเท่ากัน
ซึ่งในกรณีหลัง อาจจะมีปัญหาบ้าง เพราะหากใช้ความเร็วไม่เท่ากันแล้ว
ระบบจะปรับให้ RAM วิ่งเท่ากันโดยใช้ความเร็วของRAMตัวที่ช้าที่สุด เป็นตัวกำหนดครับ
เช่น มี 333 กับ 400 ระบบจะปรับให้วิ่งแค่ 333 ครับ

ซึ่งตรงนี้แรมบางตัวจะทนไม่ไหวทำให้ใช้งานไปนานๆ จะ Hang ได้นะครับ

ทีนี้ใน Notebook ผมขอแยกเป็น 2 แบบ โดยแบ่งตาม CPU นะครับ
คือ AMD และ Intel
ในส่วนของ AMD คงไม่มีอะไรมากครับ เขาไม่เน้น Dual Channel ซึ่ง มีหรือไม่มี Dual Channel ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นไม่มากครับ
มี Dual Channel จะมีประสิทธิภาพโดยรวมมากกว่าไม่มี Dual Channel ไม่เกิน 20% ครับ
ทั้งในส่วนของ Sempron และ Turion64 และ Turion64X2 นะครับ

ในส่วนของ Intel จะมีมากมายหลายรุ่น
ขออธิบายกว้างๆ นะครับว่า อันดับแรก ถ้าหากเป็น Sonoma หรือ Core Duo จะรองรับ Dual Channel อยู่แล้วครับ โดยเฉพาะรุ่นที่เป็น Chipset Intel 9xx (xxคือตัวเลขนะครับ)

ตัวนี้ส่วนใหญ่เป็น DDR2 ครับ
ตัวนี้ค่อนข้างที่จะเรียกว่ายืดหยุ่นมากๆ
เพราะ ไม่จำเป็นต้องใช้ความจุเท่ากัน
และไม่จำเป็นต้องใช้ความเร็วเท่ากันด้วยครับ

เพราะ Chipset Intel9xx สามารถ จำลองหน่วยความจำ(นึกไม่ออกให้นึกถึง HyperThreading นะ)
จึงทำให้สามารถใช้ Dual Channelได้ ไม่ว่าRAM จะมีความจุที่เท่ากันหรือไม่

ต่อมาการทำ Dual Channel ใน Desktop PC ก็จะมีทั้งในรุ่นที่ต้องทำตามข้อแม้บางประการ ดูง่ายๆก็คือ ถ้า Chipset Intel 8xx จะทำได้ต้องภายใต้ข้อแม้ดังนี้
ความจุต้องเท่ากัน
ความเร็วต้องเท่ากัน
แถมบางรุ่นบางยี่ห้อ อาจจะต้องการ part เฉพาะอีกด้วยครับ

สรุปสุดท้าย
Dual Channel จะสำคัญเมื่อผู้ใช้นั้นใช้ โน๊ตบุ้คหรือ PC ของค่าย Intel ครับ
การที่มีหรือไม่มีนั้น ไม่ได้ทำให้เครื่องเสียหายหรือว่าอืดลงนะครับ
แต่การที่มีนั้นจะสามารถเพิ่มประสิทธิภาพได้ มากกว่า 30% ครับ

ส่วนในเรื่องของ AMD
การจะทำ Dual Channel ก็ยังคงต้องการเครื่องหรือระบบที่รองรับเป็นหลักสำคัญ
รองลงมาเป็นชนิดของแรมว่าอยู่ด้วยกันได้หรือไม่ครับ

สุดท้ายขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการใช้คอมพิวเตอร์และอัพเกรดนะครับ

คิดถึงแรมคิดถึง MemoryToday.com

ขอบคุณครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.