MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 656 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
609960237
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - วิธีแก้ไขเมื่อติดไวรัส Godzilla
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
วิธีแก้ไขเมื่อติดไวรัส Godzilla

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
sakata
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 15, 2005
ตอบ: 1743

ตอบตอบ: Thu Nov 16, 2006 12:11 pm    ชื่อกระทู้: วิธีแก้ไขเมื่อติดไวรัส Godzilla ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

การ Update ข้อมูลที่น่าสนใจ เพื่อการใช้งานคอมพิวเตอร์ของท่าน ให้นานๆ ถือเป็นอีกหนึ่งในบริการของเราครับ และวันนี้ ขอเสนอวิธีการแก้ไข เมื่อติดไวรัส Godzilla ครับ

ไวรัส Godzilla ที่เรียกชื่อนี้เพราะว่า ลักษณะอาการของการติดไวรัสชนิดนี้ เมื่อเราเปิด IE (Internet Explorer) จะมีศัพท์ต่อท้ายด้วยคำว่า Hacked by Godzilla

และอีกอาการนึงของไวรัสชนิดนี้คือ คุณไม่สามารถเปิด Drive ต่างๆได้ด้วยการ Double Click แต่สามารถเปิดได้ด้วยการคลิกขวา แล้วเลือก Open เข้าไป

แต่กระนั้น เมื่อเราเข้า Drive แล้วก็จะเจอ ไฟล์ประหลาดๆ ที่มีชื่อว่า MS32DLL.dll.vbs และ autorun.inf ซึ่งมันจะไปสิงตาม Flash Drive หรือ Handy Drive ของท่านด้วย รวมไปถึง Flash Card ประเภทต่างๆ เช่น SD Card หรือ CF Card เป็นต้น

และวิธีติดต่อ ก็คือ การติดไปตาม Flash Drive นี่ล่ะครับ

วิธีแก้ไข
การแก้ไข ขอให้ทุกท่านค่อยๆอ่าน ลำดับขั้นตอน ต่อไปนี้นะครับ

1.เข้าไปที่ My Computer ที่เมนู Tools > Folder Options จะมีหน้าต่างขึ้นมาหน้าต่างนึง เลือก แทป View ติ๊กเลือก Show Hidden files and folders และ ปลดเครื่องหมายถูก Hide extensions for known file types กับ Hide protected operating system files (Recommended)

2.ไปที่ Task Manager (Ctrl+Alt+Delete) เลือกแทป Processes หาไฟล์ชื่อ wscript.exe แล้วคลิกปุ่ม End Process กับ wscript.exe วิธีการหานั้นง่ายมากครับ โดยการคลิกที่ Image Name เพื่อทำการ Sort File ทั้งหมด

3. เปิดไดร์ฟทุกตัวโดยคลิกขวาเลือก Open ห้ามดับเบิ้ลคลิก ทำการลบไฟล์ autorun.inf และ MS32DLL.dll.vbs ออกโดยการกด Shift+Delete ทุกไดร์ฟที่มีอยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์ซึ่งรวมทั้ง Handy Drive และ Floppy disk ด้วย

4. เปิดโฟลเดอร์ C:\WINDOWS เพื่อลบไฟล์ MS32DLL.dll.vbs ออก (โดยกด Shift+Delete)

5.ไปที่ Start->Run พิมพ์ regedit เข้าไปที่คีย์ HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Current Version\Run ลบไฟล์ MS32DLL ออก หากไม่มี ให้ข้ามขั้นตอนนี้ไป และเข้าไปที่คีย์ HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main ลบไฟล์ที่ Window Title "Hacked by Godzilla" (โดยการกดปุ่ม Delete ที่คีย์บอร์ด)

6. คลิกขวาที่ไอคอน Recycle bin เลือกคำสั่ง Empty Recycle bin เพื่อยืนยันการลบไฟล์ไวรัสออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์

7. ดับเบิ้ลคลิกไอคอน Mycomputer ที่เดสก์ท็อป ที่เมนู Tools เลือก Folder Options คลิกแท็ป View ติ๊กถูกหน้า Hide extensions for known file types และ Hide protected operating system file คลิก OK

8. คลิกปุ่ม Start->Run พิมพ์คำสั่ง msconfig กดปุ่ม OK คลิกแท็ป Startup ปลดเครื่องหมายถูกหน้า MS32DLL ออก คลิกปุ่ม Apply คลิกปุ่ม OK (หรือ Close) แล้ว Restart เครื่องอีกครั้ง

หลังจาก เสร็จขั้นตอนทั้ง 8 แล้ว ให้เราทำการพิสูจน์ว่า ไวรัส ดังกล่าวหายไปหรือยังโดยการ ดับเบิ้ลคลิกที่ Drive ต่างๆ หากเข้าได้ตามปกติ แสดงว่า เราได้เอา Virus ตัวนี้ออกไปแล้ว กับจุดที่สังเกตอีกอย่างคือ เมื่อตอนเปิด Internet Explorer จะไม่มีคำว่า Hacked by Godzilla ครับ

เพิ่มเติม

วิธีป้องกันการเปิดไดร์ฟอัตโนมัติ เพื่อป้องกันการเปิดไดร์ฟอัตโนมัติ ในกรณีที่นำแผ่นซีดีหรือ Handy Drive มาใช้งานเพื่อป้องกันการติดไวรัส Godzilla จะทำหรือไม่ทำก็ได้นะครับ

คลิกปุ่ม Start->Run พิมพ์ gpedit.msc กดปุ่ม OK คลิกเลือก [User Configuration->Administrative Templates->System] ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ Turn Off Autoplay เลือก Enabled คลิก OK

กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก MSN
wi
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Wed Nov 22, 2006 9:16 pm    ชื่อกระทู้: ทำให้ show hidden file ไม่ได้คะ มันจะกลับเป็นค่าเดิมตลอด ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ทำให้ show hidden file ไม่ได้คะ มันจะกลับเป็นค่าเดิมตลอดทำไงช่วยบอกทีคะ ส่งมาที่เมล์ salapao_jang@hotmail.com ก็ได้คะ ขอบคุณคะ
TIM
Site Admin
Site Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 03, 2004
ตอบ: 2529

ตอบตอบ: Thu Nov 23, 2006 11:50 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้า show hidden file ไม่ได้ ลองดูที่นี่ครับ
http://www.pantip.com/tech/software/topic/SV2210339/SV2210339.html
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Thu Nov 23, 2006 12:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเป็นใน flash drive พอติ๊กเครื่องหมายที่ folder option แล้วเจอแต่ autorun.inf ไม่เห็นเจอ MS32DLL.dll.vbs แบบนี้จะแก้ยังไงดีคับ
sakata

ตอบตอบ: Thu Nov 23, 2006 12:38 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลอง ใช้ Scan Virus ดูครับ แล้วลบทิ้งครับ

หรือดำเนินตามขั้นตอน โดย ละไว้ก่อนก็ได้ครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก MSN
tt
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Fri Nov 24, 2006 11:59 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถามหน่อยครับ คือตะกี้ทำตามขั้นตอนลบทุก files จนลบ hacked by Godzilla ได้แล้วอ่ะครับ แต่ว่าคอมมันแปลกๆคือ เปิดโปรแกรม Illustrator แล้วอยู่ๆหน้าจอมันดับไป แถมมีเสียงเหมือนปุ่มค้าง ไม่ใครพอจะรู้มั้ยครับว่ามันเป็นผลกระทบอะไรรึป่าวครับ ช่วยทีครับ
sakata

ตอบตอบ: Sat Nov 25, 2006 12:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ยังไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้น่ะครับ... อืม.. Confused

ลองลง Illust ใหม่หรือยังครับ?

อาจจะเพราะ ระหว่างการ ซ่อมแซม นั้นไปลบไฟล์สำคัญบางตัวด้วย...

แต่ถ้าอาการไม่ดีขึ้น อาจจะต้อง ลง Window ใหม่น่ะครับ

Jeeja
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Tue Nov 28, 2006 11:28 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ดีใจจัง ถามตามขั้นตอนนั้นเลย แก้ไขได้แล้ว

ขอบคุณมากค่ะ
ช่วยด้วยค่ะ
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Wed Nov 29, 2006 11:30 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คือว่า หนูหาไฟล์ที่ชื่อwscript.exe ไม่เจออ่ะคะ ทำไงดีคะ
sakata

ตอบตอบ: Thu Nov 30, 2006 2:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หาไม่เจอ แสดงว่า คอมพิวเตอร์ ยังไม่ได้รัน wscript.exe ครับ...

ข้ามขั้นตอนได้ครับ.. แต่ ถ้า ทำตาม Step แล้ว ยังมีขึ้นอยู่ ลองทำตาม ขั้นตอนใหม่ครับ

บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Sun Dec 03, 2006 1:09 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แบบว่าแก้ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆ แต่ก็มีปัญหาค่ะ พอคลิกไปไดรCแล้วมันมีไฟล์ที่ชื่อว่าsqmnoopt01.sqm-sqmnoopt19.sqm และsqmdata01.sqm แบบนี้เต็มไปหมดทั้งไดรเลยค่ะ ถ้าดับเบิลคลิกไปมันจะบอกว่า window can not open this file แล้วให้เลือกว่าจะ use web service to find the appropriate program กับ select the program from listทำไงดีคะ แต่ไฟล์พวกนี้มันเป็นสีจางค่ะ จะลบมันทิ้งได้มะคะ

มีอีกปัญหาคือไดร D มันมีโฟลเดอร์สีจางโผล่ขึ้นมาค่ะ ชื่อว่าMSOCache จะลบมันทิ้งได้มะคะ
sakata

ตอบตอบ: Wed Dec 06, 2006 7:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เป็นไฟล์ที่สร้างขึ้นจากโปรแกรมใดโปรแกรมหนึ่งครับ

ไฟล์พวกนี้ จะเป็นไฟล์ที่ใช้ทำการ backup ข้อมูลของโปรแกรมบางชนิดครับ ลักษณะจะเป็น สีจางๆ

ที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้เพราะว่า เราได้ทำการ เปิดตัวที่ซ่อน Folder ไว้ในตอนแก้ปัญหา Godzilla น่ะครับ ตามขั้นตอนที่ 1 ครับ

บางไฟล์ลบได้ครับ ถ้าคิดว่าไม่จำเป็น

ตัวอย่าง โปรแกรมที่สร้างไฟล์พวกนี้ เช่น microsoft word แต่พอจบการทำงาน Word จะลบพวกนี้เองโดยอัตโนมัติครับ Very Happy

บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Sat Dec 09, 2006 9:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้วอะค่ะ

ไอ้คำว่าแฮคเกอร์ก้อไม่ขึ้นแล้ว

แต่ทำไมยังดับเบิ้ลคลิกที่ไดรฟ์ไม่ได้อะคะ

มันจะมีแท็กบ๊อกซ์ขึ้นมาบอกว่า Can not find scrirt file "D:\MS32DLL.dll.vbs". อะค่ะ

ทำไงดีคะ T-T
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: Sun Dec 10, 2006 12:16 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

thank you very much
sakata

ตอบตอบ: Wed Dec 13, 2006 3:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คำพูด:
ทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้วอะค่ะ

ไอ้คำว่าแฮคเกอร์ก้อไม่ขึ้นแล้ว

แต่ทำไมยังดับเบิ้ลคลิกที่ไดรฟ์ไม่ได้อะคะ

มันจะมีแท็กบ๊อกซ์ขึ้นมาบอกว่า Can not find scrirt file "D:\MS32DLL.dll.vbs". อะค่ะ

ทำไงดีคะ T-T

แสดงว่า ยังลบไม่หมดครับ

ลองทำใหม่ และ ตรวจสอบให้แน่ใจว่า ลบ file MS32DLL.dll.vbs และ autorun.inf ไปแล้วหรือยังครับ

ตรวจสอบดู ทุก ไดรฟ์ครับ

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.